Chồng có thể bị phạt đến 10 triệu đồng nếu ngăn cản vợ về quê ăn Tết?

Tết Nhâm Dần 2022 đã đến rất gần, những người ở xa đều muốn trở về quê hương để sum họp với gia đình, người thân. Đặc biệt, những người phụ nữ làm dâu ở xa đều muốn được về bên ngoại cùng cha mẹ trong dịp này. Tuy nhiên nếu không có sự cảm thông của gia đình chồng thì điều này càng không dễ dàng, thậm chí là dễ xảy ra xung đột.

Nhiều nàng dâu thường im lặng để tránh mâu thuẫn, trong khi không ít gia đình thì phân chia rõ ràng: “1 năm quê nội, 1 quê ngoại”. Tuy nhiên điều này không phải dễ dàng, thế nên pháp luật đã cho ra quy định về việc ngăn cấm vợ về quê ngoại là: Vi phạm Luật Hôn nhân và Gia đình.

Chồng có thể bị phạt đến 10 triệu đồng nếu ngăn cản vợ về quê ăn Tết? 1
Ảnh minh họa

Cụ thể, trong lĩnh vực hôn nhân gia đình, khoản 1 Điều 55 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó…

b) Không cho thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc;

c) Không cho thành viên gia đình tham gia các hoạt động xã hội hợp pháp, lành mạnh.

Về quê ngoại ăn Tết là điều chính đáng, tuy nhiên không phải mọi trường hợp chồng không cho vợ về quê ngoại ăn Tết đều bị phạt. Quy định trên chỉ áp dụng với trường hợp việc cấm cản không cho vợ về quê ngoại nhằm mục đích cô lập, gây áp lực tâm lý thường xuyên với vợ. Đặc biệt, việc ngược đãi, gây áp lực cho vợ sẽ bị phạt nặng từ năm nay. Năm 2022, việc xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực hôn nhân gia đình sẽ áp dụng quy định mới tại Mục 4 Nghị định 144/2021.

Chồng có thể bị phạt đến 10 triệu đồng nếu ngăn cản vợ về quê ăn Tết? 2
Ảnh minh họa

– Phạt tiền từ 05 – 10 triệu đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình (trước đây chỉ phạt 01 – 1,5 triệu đồng theo Điều 49 Nghị định 167/2013)

– Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

+ Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi Bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối;

+ Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân;

+ Bỏ mặc không chăm sóc thành viên gia đình là phụ nữ có thai, phụ nữ nuôi con nhỏ…

(trước đây chỉ phạt 1,5 – 02 triệu đồng theo Điều 49, 50 Nghị định 167/2013)

– Phạt tiền từ 05 – 10 triệu đồng đối với hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình (trước đây chỉ phạt 500.000 – 01 triệu đồng theo Điều 51 Nghị định 167/2013)

– Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 05 – 01 triệu đồng đối với một trong những hành vi:

+ Không cho thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc;

+ Không cho thành viên gia đình tham gia các hoạt động xã hội hợp pháp, lành mạnh. (Trước đây chỉ phạt 100.000 – 300.000 đồng theo Điều 52 Nghị định 167/2013)

Comments are closed.