Lịch nghỉ Quốc khánh (2/9), đi làm được tính lương thế nào? Lịch nghỉ Quốc khánh (2/9), đi làm được tính lương thế nào?

Theo Công văn 245/VPCP-KGVX đã quy định về lịch nghỉ lễ Quốc khánh năm 2022 đồng ý với đề nghị của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tại văn bản trên về lịch Nghỉ Tết Nguyên đán Nhâm dần từ ngày 31.1.2022 đến hết ngày 4.2.2022 và nghỉ lễ Quốc khánh từ ngày 1.9.2022 đến hết ngày 2.9.2022.

Lịch nghỉ Quốc khánh (2/9), đi làm được tính lương thế nào? 1
Lịch nghỉ Quốc khánh (2/9) năm nay (Ảnh: PV)

Lịch nghỉ Quốc khánh năm 2022 được quy định như sau:

– Đối với người lao động có chế độ nghỉ 2 ngày/tuần (vào thứ 7 và Chủ nhật) sẽ được nghỉ 4 ngày liên tục. Bắt đầu từ ngày 1.9.2022 đến hết ngày 4.9.2022.

– Đối với người lao động có chế độ nghỉ 1 ngày/tuần (vào chủ nhật) thì dịp Quốc khánh (2/9) năm nay sẽ được nghỉ 2 ngày liên tục từ ngày 1.9.2022 đến hết ngày 2.9.2022.

Tuy nhiên, nếu muốn nghỉ 3 ngày liên tục (tức 2-4/9/2022) thì người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động nghỉ ngày 3/9 thay vì 1/9 tại Công văn 245/VPCP-KGVX.

Như vậy, đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội dịp Quốc khánh 2/9 năm nay sẽ được nghỉ 4 ngày liên tục từ ngày 1.9.2022 đến hết ngày 4.9.2022.

Đi làm ngày lễ có được thêm tiền lương? 

Thay vì được nghỉ Quốc khánh, do đặc thù của công việc, đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội căn cứ điểm c khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ đối với người lao động hưởng lương ngày.

Cụ thể:

Nếu đi làm vào ban ngày của ngày lễ: Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 98 BLLĐ năm 2019, người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ đối với người lao động hưởng lương ngày.

Lịch nghỉ Quốc khánh (2/9), đi làm được tính lương thế nào? 2
Ảnh minh hoạ

Do đó, nếu tính cả lương được trả cho ngày nghỉ lễ, người lao động đi làm vào ngày 1-2/9 sẽ được hưởng ít nhất 400% lương của ngày làm việc bình thường. Còn đi làm vào ngày 03 và 04/9, người lao động chỉ được hưởng theo lương của ngày làm việc bình thường hoặc tính theo lương của ngày nghỉ hằng tuần.

Nếu đi làm vào ban đêm của ngày lễ sẽ áp dụng khoản 3 Điều 98 BLLĐ năm 2019. Trường hợp này, người lao động sẽ được hưởng thêm lương làm việc vào ban đêm và lương làm thêm giờ của công việc bình thường, đồng thời được hưởng thêm 20% tiền lương của công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc đó.

Như vậy, nếu làm vào ban đêm của ngày 01 và 02/9, người lao động được hưởng tối thiểu 490% lương của ngày làm việc bình thường (nếu tính cả lương của ngày nghỉ). Còn đi làm vào ngày 03 và 04/9, người lao động chỉ được tính theo lương làm ban đêm của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần.

Comments are closed.